गणितातली मजा

गेल्या पोस्टमधे गणितात टीप देऊन फायदा होत नाही याबद्दल लिहिलं होतं. पण मग गणित शिकायला, प्रश्न सोडविण्याचं कौशल्य शिकायला कशाचा उपयोग होतो? त्यासाठी आपल्याला नेहमीच्या उदाहरणसंग्रह सोडविण्याच्या पद्धतीपेक्षा थोडा वेगळा विचार करायला लागेल.

दरवेळी उदाहरणं सोडविण्याऐवजी एखादी नवीन संकल्पना शिकल्यावर मुलांना उदाहरणं तयार करायला दिली तर? गणितं, विशेष करून शाब्दिक उदाहरणं बनवायला लागलं, की शिकलेल्या नव्या संकल्पना व्यवहारात कशा वापरायच्या हे सहज लक्षात येतं. उदाहरणार्थ शेकडेवारी शिकल्यावर मुलांना त्यावर आधारित एखाद्या मालावर १०% सूट, एखादी वस्तू ५% महाग पासून ते परीक्षेतल्या गुणांपर्यंत बरीच गणितं सुचू शकतील.

गणित सोडवायचं म्हणजे बहुतेकदा त्या प्रश्नासाठी आवश्यक ती सर्व माहिती आपण देतो आणि मुलांनी फक्त सूत्रात त्या किंमती टाकून आकडेमोड करून उत्तर काढणं अपेक्षित असतं. त्यात कुठे विचार करायला किंवा प्रश्न विचारायला अजिबात वाव नसतो. अत्यंत रटाळ आणि कंटाळवाण्या पद्धतीने मुलं गणितं सोडवत असतात. त्यापेक्षा ज्याची सगळी माहिती दिलेली नाही, अशी एखादी गोष्ट चर्चेला घेता येईल. म्हणजे मुलं प्रश्न विचारतील, माहिती मिळवतील आणि ती वापरून गणित सोडवतील. उदारणार्थ, मुलांना वर्गाच्या सहलीचं नियोजन करायला देता येईल. मुलांना यात बरेच प्रश्न विचारून माहिती मिळविता येईल. बसचं भाडे किती? विद्यार्थ्यांना काही सूट आहे का? बसऐवजी वेगळा काही पर्याय आहे का? आता अशी सहल जरी काल्पनिक असली, तरी एका रटाळ, बळेबळे करण्याच्या गोष्टीचं एकदम उत्साही आणि छान चर्चेत रूपांतर होऊ शकतं आणि अर्थातच गणितं पण सोडवून होतील.

मुलांबरोबर मजा करत गणितं करायची सगळ्यात उत्तम संधी म्हणजे त्यांच्याबरोबर क्रिकेटचे सामने बघणं! जिंकण्यासाठी दर षटकाला किती धावा लागणार, फलंदाज काय सरासरीने धावा काढतो आहे, गोलंदाज काय सरासरीने धावा देतो आहे अशा कितीतरी गोष्टी काढून आणि गप्पा मारून होतात. धावांचा वेग वाढला की काय होतं, गडी बाद झाला की काय होतं, कशी सरासरी खालीवर जाते, ते पाहताना गंमत येते! तुम्ही करून पाहिलीय कधी अशी मजा? घेण्यासारखा अनुभव आहे.

 

 

1 thought on “गणितातली मजा

  1. अभ्यासातील रटाळपण गेले आणि सर्जनशीलते ची जोड मिळाली की अभ्यासा ची गोडी आपोआप वाढते. दुसरे मुलांना नुसते outing साठी नेण्या पेक्षा, घरी त्यांच्या सोबत वेळ घालवावा. वरील सांगितलेल्या गोष्टी कराव्या.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s